Xe có dung tích xi lanh 155Cc có cần bằng A2

Xét trên thực tế, cả hai loại bằng lái xe A1 – A2 khá đơn giản để nhận biết nhưng trong thời gian làm việc và tiếp nhận hồ sơ thi bằng lái xe. Chúng tôi nhận thấy rằng có rất nhiều người vẫn chưa phân biệt được và hiểu đúng nhiệm vụ của từng bằng lái, vì thế quyết định cập nhật bài viết này để các bạn có thể nắm rõ hơn về nhiệm vụ từng bằng lái và giải đáp thắc mắc “xe 155cc có cần bằng A2“.

1. Bằng lái xe máy A1 là gì?

Bằng lái xe A1 hay còn gọi là giấy phép lái xe A1 (GPLX) là hạng lái xe cơ bản và thấp nhất trong các bằng lái xe, dùng cho người lái xe có nhu cầu điều khiển xe môtô hai bánh có dung tích xi lanh từ 50cm3 đến dưới 175cm3. Người khuyết tật điều khiển xe môtô ba bánh.

155cc có cần bằng A2

Bằng lái xe có hình dạng khá giống với chiếc thẻ ATM mà chúng ta vẫn thường sử dụng. Nó là 1 phần không thể thiếu khi bạn điều khiển xe máy tham gia giao thông, khi bạn điều khiển phương tiện mà không đem theo GPLX sẽ bị phạt rất nặng từ 800.000đ-1200.000đ .

2. Bằng lái xe A2 là gì?

Theo thông tư 12/2017/TT-BGTVT mới nhất về quy định về đào tạo,sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ ngày 15 tháng 4 năm 2017

Bằng A2 sẽ cấp cho người lái xe để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 175cm3 trở lên, bao gồm các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1.

155cc có cần bằng A2

=>> Vậy bằng lái xe A2 hay còn gọi chính xác là Giấy phép lái xe hạng A2 là một loại giấy phép do cơ quan có thẩm quyền cấp cho một người cụ thể, cho phép người đó vận hành, lưu thông và tham gia giao thông theo loại xe tương ứng với hạng A2 như trên.

Làm ngay bài thi bằng lái A2 online mới nhất để luyện tập trước khi nộp hồ sơ đăng ký thi A2

3. Phân biệt các dòng xe của bằng lái A1 và A2

155Cc có cần bằng A2

Nếu bằng lái xe máy A1 là dành cho người điều khiển phương tiện mô tô 2 bánh từ 50 đến dưới 175cc. Ngược lại đối với giấy phép hạng A2 sẽ dành cho những xe có dung tích từ 175cc trở lên và không giới hạn dung tích xi-lanh. Điều này được pháp luật giao thông nước ta ban hành vào năm 1992.

Sau khi hoàn thành GPLX hạng A1, và bạn muốn chuyển lên A2 vẫn có thể đăng ký tham gia học thi và nộp chi phí thi A2 để làm giấy phép lái xe máy loại này. Bằng cách trải qua các kỳ thi sát hạch A2  về cả lý thuyết lẫn thực hành. Để luyện thi 2 loại bằng lái này, các bạn thể đến trực tiếp tại các trung tâm địa phương để đăng ký sở hữu bằng lái xe A1- A2 nhá.

Xe 155cc có cần bằng A2 hay không?

Vậy “xe 155cc có cần bằng A2” không. Câu trả lời của mình là KHÔNG! Vì theo pháp luật giao thông đường bộ quy định xe từ 175cm3 thì mới cần dùng đến bằng A2 như quy định, với xe có dung tích xi lanh 155cc thì chỉ cần dùng hạng bằng A1.

Xem thêm: Thi bằng lái A2 có khó không 

4. Mức phạt lỗi không có hoặc không mang Giấy phép lái xe

4.1 Mức phạt đối với xe ô tô

– Trường hợp không có Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp hoặc sử dụng Giấy phép lái xe bị tẩy xóa (làm giả). Phạt tiền từ  10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng khi tham gia giao thông.

Theo Điểm b Khoản 8 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (sửa đổi bởi Khoản 11 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP).

–  Trường hợp không mang theo giấy phép lái xe, phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng khi tham gia giao thông.

Theo Điểm a Khoản 3 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (sửa đổi bởi Khoản 11 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP).

4.2 Đối với xe mô tô, xe gắn máy

– Trường hợp không có GPLX A1:

+ Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích phân khối dưới 175 cm3.

Theo Điểm a Khoản 5 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (sửa đổi bởi Khoản 11 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP).

+ Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích phân khối từ 175 cm3 trở lên.

Theo Điểm b Khoản 7 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (sửa đổi bởi Khoản 11 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP).

– Trường hợp quên không mang Giấy phép lái xe sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng khi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy lưu thông đường bộ.

Theo Điểm c Khoản 2 Điều 21 (sửa đổi bởi Khoản 11 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP).

Khá nhiều người thường lầm tưởng rằng chỉ cần có bằng lái xe A1 là có thể được phép điều khiển được mọi phương tiện xe máy, xe mô tô thậm chí là xe có dung tích xi lanh từ 175 phân khối trở lên. Nhận thức sai lầm này sẽ khiến cho mọi người có thể bị phạt một số tiền oan uổng. Do đó các bạn cần lưu ý và nắm rõ thông tin này nhé để tránh mất tiền vô tội vạ.

KẾT LUẬN

Những thông tin mình vừa cung cấp trên mong bạn đọc có thể hiểu rõ những quy định và phân biệt rõ những hạng bằng mà pháp luật đã quy định trên, chúc các bạn thành công!

Viết một bình luận